குழந்தைகளின் உரிமைகள் பற்றிய மாநாடு, குற்றவிலக்கு மற்றும் பாரபட்சமின்மை பற்றிய பரிந்துரை.

கடந்த வருடம் CRC இன் 77 ஆவது அமர்வு மீதான அதன் பரிசீலனைக்குப்பின், சிறுவர் உரிமைகள் பற்றிய மாநாட்டின் கீழ் அரச கடமைகளை மீளாய்வு செய்யும் குழுவால் இலங்கை அரசாங்கத்திற்கு வழங்கப்பட்ட பரிந்துரைகளை EQUAL GROUND வரவேற்கிறது.
2017 ஆம் ஆண்டில் CRC இன் 77 வது அமர்வுக்கு EQUAL GROUNDல் சமர்ப்பிக்கப்பட்ட கருத்திட்ட அறிக்கையின் அடிப்படையில், இலங்கையின் அரசாங்கம் அகனள்/ நங்கை (lesbian), ஈரர் (bisexual), மாற்றுப் பால் இனத்தவர் (transgender) மற்றும் இருபாலர் (intersex) (LGBTI) குழந்தைகள் ஓரினச்சேர்க்கைக்கு எதிரான பாகுபாட்டை அகற்றுவதற்கான செயலூக்கமான, விரிவான உத்திகள் மற்றும் நன்கு திட்டமிடப்பட்ட நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ளுமாறு பரிந்துரைத்தது. மேலும், அவர்களது பரிந்துரையில் இலங்கை LGBTIகுழந்தைகளுக்கு எதிராக பாரபட்சத்தை ஓரின-பாலின நடத்தை ஒழுங்குபடுத்துவதன் மூலம், சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகளால் மாற்றுப் பால் இனத்தவர் (transgender) குழந்தைகளைத் தொந்தரவு செய்வதைத் தடுப்பது, மற்றும் LGBTI குழந்தைகள் பாலியல் துஷ்பிரயோகம் உட்பட வன்முறை குற்றவாளிகளை நீதிக்கு முன் கொண்டுவருதல்.

பாடநூல் பாடத்திட்டத்திற்குள் பாகுபாடு மற்றும் சமத்துவமின்மையின் கட்டாய கற்பித்தல் நடைமுறைகளை சேர்ப்பதற்கும் அதற்கேற்ப ஆசிரியர்களை பயிற்றுவிப்பதற்கும் பரிந்துரைகளும் கோரப்பட்டது.

பாலியல் சுரண்டல் மற்றும் துஷ்பிரயோகம் தொடர்பான சிக்கல்களுக்கு, இக்குழுவானது தங்களது அக்கறைகளை முன்வைத்தது. அவற்றில் சில: ஆண் கற்பழிப்பு தொடர்பான சட்ட ஏற்பு, அவ்வாறான கற்பழிப்பு தொடர்பான அறிக்கைகள் வெளியிடபடுவதில்லை. அதற்கு காரணம் மக்களிடையே உள்ள குற்றவிலக்கு மற்றும் பாரபட்சமின்மை ஆகும்.
இலங்கையின் குற்றவியல் சட்டத்தின் 363 வது திருத்தம் மீளாய்வு செய்வதன் மூலம் ஆண் சிறுவர்களின் கற்பழிப்பு குற்றங்களை சட்ட ரீதியான குற்றம் சாட்டுவதற்கு நடவடிக்கை எடுக்கப்பட வேண்டும் எனக் குழு பரிந்துரைக்கிறது. இந்த விவகாரத்தில் விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதற்கு தேவையான நடவடிக்கைகளை எடுக்க இலங்கை அரசாங்கத்தை அவர்கள் மேலும் வலியுறுத்துகின்றனர். மற்றும் இத்தகைய குற்ற செயல்களை பதிவு செய்ய இரகசியமான, சிறுவர்களால் பயன்படுத்த கூடிய ஊடகங்கள் உருவாக்கபட வேண்டும்.

LGBTI சமூகம் தொடர்பான பின்வரும் CRC செயற்குழு பரிந்துரைகளை நாம் முன்வைக்க விரும்புகிறோம்.

பிரிவு C. பொது கோட்பாடுகள்
பாகுபாடு இல்லாமை

16. பெரியவர்கள் மற்றும் பிள்ளைகளுக்கு, குறைவான வயதுள்ள குழந்தைகளை இலக்காக கொண்டு விழிப்புணர்வு நடவடிக்கைகளை எடுக்கும்படி மற்றும் குழந்தைகள் உரிமைகள் வழங்குபவர்களாக நடத்தப்படுதல் தொடர்பான விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதற்காக மாநில குழு வலியுறுத்துகிறது. மேலும், மாநிலக் கட்சி:

b) குறிப்பிட்ட மற்றும் நன்கு திட்டமிடப்பட்ட நடவடிக்கைகளைக் கொண்ட செயல்திறன் மற்றும் விரிவான மூலோபாயத்தை ஏற்படுத்துவது, பாதிக்கப்பட்ட அல்லது பாதிக்கப்படும் சூழ்நிலைகளில் உள்ள குழந்தைகளுக்கு எதிரான பாகுபாடுகளை அகற்றுவதற்கான உறுதியான சமூக நடவடிக்கைகள் உட்பட, சிறுபான்மையினர் அல்லது பழங்குடி இனத்தவர்கள் அல்லது பழங்குடி சிறுபான்மையினர் குழுக்கள், சாதி அடிப்படையிலான பாகுபாடுகளுக்கு உட்பட்ட குழந்தைகள், கிராமப்புறங்களில் வாழும் குழந்தைகள், அகதி மற்றும் உள்நாட்டில் இடம்பெயர்ந்த குழந்தைகள், தெரு சூழ்நிலைகளில் குழந்தைகள், வெளிநாட்டில் உள்ள புலம்பெயர்ந்தோரின் குழந்தைகள், நிறுவன பராமரிப்பு, குறைபாடுகள் உள்ள குழந்தைகள், அகனள்/ நங்கை (lesbian), ஈரர் (bisexual), மாற்றுப் பால் இனத்தவர் (transgender) மற்றும் இருபாலர் (intersex) (LGBTI) குழந்தைகள்;

© LGBTI சிறுவர்களுக்கு எதிரான பாரபட்சம், ஓரின பாலின செயல்களில் ஒழுங்குபடுத்துதல், சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகளால் திருநங்கைகளைத் தொந்தரவு செய்வது, மற்றும் வன்முறை, பாலியல் துஷ்பிரயோகம் உட்பட, LGBTI சிறுவர்களின் பாலியல் துஷ்பிரயோகங்களைத் தீர்ப்பது;

(f) அனைத்து வயதினருக்கும் குழந்தைகளுக்கு கட்டாய பாடசாலை பாடத்திட்டத்திற்கு பாகுபாடு மற்றும் சமத்துவம் ஆகியவற்றில் பிரிவுகளை உள்ளடக்கி, கற்பித்தல் மற்றும் அதன்படி தொடர்ந்து ஆசிரியர்களை பயிற்றுவித்தல்.

பிரிவு E. குழந்தைகள் எதிரான வன்முறை
பாலியல் சுரண்டல் மற்றும் துஷ்பிரயோகம்

23. பாலியல் துஷ்பிரயோகம் மற்றும் குழந்தைகளை துஷ்பிரயோகம் செய்வதற்கான முயற்சிகளைக் கண்டறிந்தாலும், இந்தக் குழு கவனத்தில் கொண்டுள்ளது:

(b) ஆண் கற்பழிப்பு மற்றும் ஆண் பாலியல் துஷ்பிரயோகம் தொடர்பாக சட்ட ரீதியான ஏற்பு இல்லாததால், ஒழுங்கற்ற முறையில் குற்றம் சாட்டப்படுதல், ஓரினச்சேர்க்கை குற்றத்தை குற்றம் செய்தல், மற்றும் “உணர்ச்சிகள்” என்று அழைக்கப்படுவதில் வெட்கப்படுதல் போன்றவை.
24. குழந்தைகள் பாலியல் துஷ்பிரயோகம் மற்றும் குழந்தைகளை சுரண்டுவதை தடுக்கும் ஒரு பயனுள்ள மற்றும் விரிவான கொள்கையை உருவாக்குவதற்காக மாநிலக் கட்சியைக் குழு வலியுறுத்துகிறது, குழந்தை ஆபாசம் உட்பட, பாதிக்கப்பட்ட குழந்தை மீட்பு மற்றும் சமூக மறுசீரமைப்பை ஊக்குவிப்பதற்கான செயல் முறையினை ஏற்படுத்துமாறு, மாநில கட்சியை வலியுறுத்துகிறது:

(b) ஆண் சிறுவர்களின் சட்டரீதியான கற்பழிப்பு குற்றவியல் சட்டத்தின் பிரிவு 363 ஐ மறுபரிசீலனை செய்ய உடனடியாக நடவடிக்கை எடுக்குமாறு மற்றும் இந்த விவகாரத்தில் விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதற்கு தேவையான நடவடிக்கைகளை எடுக்கபட வேண்டும். மற்றும் இத்தகைய குற்ற செயல்களை பதிவு செய்ய இரகசியமான, சிறுவர்களால் பயன்படுத்த கூடிய ஊடகங்கள் உருவாக்கபட வேண்டும்.

முழுமையான இறுதி முடிவுகளைக் காணவும்

Published by

Leave a Reply