இலங்கை தேசிய மனித உரிமைகள் திட்டம் LGBTIQ க்கான குறைந்த பாதுகாப்பு

இலங்கை அரசாங்கத்தின் தேசிய மனித உரிமைகள் செயற்திட்டத்தின் பிரதிபலிப்பாக, இது நேற்று வெளியிடப்பட்டது (நவம்பர் 2, 2017), Rosanna Flamer-Caldera, EQUAL GROUND இன் நிர்வாக இயக்குனர், கூறினார்:

“இலங்கையின் குடிமக்களுக்கான மனித உரிமைகள் பாதுகாப்புக்கான முன்னேற்றத்தை நாம் வரவேற்கின்றோம். குறிப்பாக அவர்களின் பாலின அடையாளத்தின் விளைவாக, பாரபட்சமின்றி பாதுகாப்பதற்காக எமது அரசாங்கத்தின் கடமைகளை நாம் பாராட்டுகின்றோம்.

அனைத்து இலங்கையர்களுக்கும் ஒடுக்குமுறை, வன்முறை அல்லது பாகுபாடு என்பவற்றால் அச்சமின்றி தங்கள் வாழ்வை வாழ சுதந்திரம் வழங்கப்பட வேண்டும். என்று, “EQUAL GROUND”, நாங்கள் நம்புகிறோம். இது அவர்ளை, அவர்களின் பாலியல் நோக்குநிலையின் காரணமாக இலக்காகக் கொண்டுள்ளது, செயல்திட்டத்தில் இருந்து இக்குழு தெளிவாக காணாமல் போயுள்ளது.

வன்முறை அச்சுறுத்தலின் கீழ் வாழ்ந்து வரும் மக்களின் உண்மை நிலைக்கு நாம் தினமும் செய்ய வேண்டியது,அவ் நிலையிலிருந்து பாதுகாப்பு தேவையுடைய சமூகங்கள், மற்றவை போல அனைத்து இலங்கையர்களும் அதே நிலைக்கு வர வேண்டும்.

இந்த தவறான வாய்ப்பை மறுபரிசீலனை செய்வதற்கும் பாலியல் நோக்குநிலையை உள்ளடக்குவதற்கும் அரசாங்கம் தகுதியுடையதாக நம்புகிறோம். “மனித உரிமைகள் அனைவருக்கும்.”

2017-2021 ஆம் ஆண்டிற்கான 2017-2021 ஆம் ஆண்டிற்கான மிகவும் எதிர்பார்க்கப்பட்ட தேசிய மனித உரிமை நடவடிக்கை திட்டத்தை 2017 நவம்பர் 2 ஆம் திகதி வெளிவிவகார அமைச்சின் இணையதளம் மூலம் இலங்கை அரசாங்கம் வெளியிட்டது. இலங்கையின் குடிமக்களின் உரிமைகளை முன்னெடுப்பதற்கான இலங்கை அரசாங்கத்தின் முயற்சியின் பிரகாரத்தை EQUAL GROUND பாராட்டுகிறது. அரசியலமைப்பின் அடிப்படை உரிமைகள் தொடர்பான பாலின அடையாளத்தின் அடிப்படையில், பாகுபாடு இல்லாதவர்கள் உட்பட,மாற்று (TRANS) நபர்களின் உரிமைகளை பாதுகாப்பதற்கான நடவடிக்கைகளை அரசாங்கம் மேற்கொண்டுள்ளது. இந்த மேம்பாடு, மாற்று (TRANS)சமுதாயத்தை, சமுதாயத்திலிருந்து எதிர்கொண்டு பல்வேறு விதமான துன்புறுத்தல்களை எதிர்கொள்வதற்கு உதவும். பல்வேறு வகையான துன்புறுத்தல்கள் மாற்று (TRANS) சமூகத்தை, சமுதாயத்திலிருந்து எதிர்கொள்கிறது, மேலும் சட்ட நடைமுறைகளை ஒரு வழக்கமான அடிப்படையில் எதிர்கொள்கிறது.

சர்வதேச உடன்படிக்கைக்குரிய அரசாங்கங்களுக்கான ஒப்புதலையும் இலங்கையின் யுனிவர்சல் பருவகால மதிப்பீட்டிற்கான தேசிய அறிக்கையில் அரசாங்கத்தின் கடமைப்பாடு தொடர்பாகவும் (A / HRC / WG.6 / 28 / LKA / 1, பிரிவு) IV: A P7) குற்றவியல் கோட் (பிரிவு 365 & 365A இயற்கையின் ஒழுங்குக்கு எதிராகவும், தனியார் அல்லது பொதுமக்களுக்கு இழைக்கப்பட்ட பெருந்தொகையான குற்றச்சாட்டுகளுக்கு எதிராகவும் பாலியல் தொடர்பில் ஈடுபடுவது), பாலியல் நோக்குநிலையின் அடிப்படையிலான பாகுபாடு அல்லாத உத்தரவாதத்தை உத்தரவாதம் செய்யும் வகையில், NHRAP 2017-2021 அரசியலமைப்பின் அடிப்படை உரிமைகள் அத்தியாயத்தில் பாகுபாடுகளுக்கெதிரான பாதுகாப்பிற்கான ஒரு அடிப்படையாக பாலியல் திசைவழியைக் கொண்டிருக்கவில்லை.

இலங்கை அரசியலமைப்பில் (3.1.2) தனியுரிமைக்கு மதிப்பாய்வு செய்யவும் திருத்தவும் வேண்டும் என்று NHRAP 2017-2021 மேலும் ஒரு பாலினக் குற்றவியல் பிரிவு பிரிவு 365A க்கு எதிரான பாதுகாப்பிற்கு எதிராக நிற்க வேண்டும்,என தனியார் செய்யப்பட்டது. எவ்வாறாயினும், சிறுபான்மை பாலின உறவுகளின் தனியுரிமைக்கு இது போன்ற விதிமுறைகளுக்கு உத்தரவாதம் அளிக்கும் என்று நாங்கள் சந்தேகப்படுகிறோம்.

NHRAP 2017-2021 ன் பிரிவு 6.6.4 என்பது, உணரப்பட்ட அல்லது உண்மையான பாலியல் நோக்குநிலையை அடிப்படையாகக் கொண்ட சுகாதார பராமரிப்பு அமைப்பில் உள்ள பாகுபடுத்தும் நடைமுறைகளை அகற்றும் நடவடிக்கையை உள்ளடக்கியது. இது குறைந்தபட்சம் சுகாதாரத் துறையிலும் நடக்கும் இத்தகைய பாகுபாடு பற்றி இலங்கை அரசாங்கம் அறிந்திருப்பதை இது காட்டுகிறது. ஆனால், இந்த நடவடிக்கைக்கான செயல்திறன் காட்டி போதுமானதாக இல்லை, ஏனெனில் இது நடத்தப்பட்ட திட்டங்களின் எண்ணிக்கையிலான பாகுபாட்டை நீக்குவதற்கான வெற்றியை அளவிடும். மேலும், திட்டத்தை கவனிக்க எந்த நிறுவனமும் நியமிக்கப்படவில்லை. சுகாதார துறையில் தங்கள் பாலியல் சார்பு அடிப்படையில் பாகுபாடு கொண்ட எந்த நபர் அரசியலமைப்பின் அடிப்படை உரிமைகள் அத்தியாயத்தின் கீழ் வெளிப்படையான பாதுகாப்பு இல்லாமல், அரசாங்கத்தின் கண்களில் எந்தவித மாற்றமும் இல்லை.

இலங்கையின் அனைத்து மனித உரிமை மீறல்களையும் பாதுகாப்பதற்கும், ஊக்குவிப்பதற்கும், நிறைவேற்றுவதற்கும் இலங்கை அரசாங்கத்தால் மேற்கொள்ளப்படும் ஆக்கபூர்வமான நடவடிக்கை என்பது இந்த நடவடிக்கைத் திட்டம் ஆகும் என ஜனாதிபதி மற்றும் பிரதமர் உறுதியாக நம்புகின்றனர். சிவில் சமூகங்கள் மற்றும் ஐ.நா. அமைப்புகளால் இந்தத் திட்டம் எடுக்கப்பட்டதா என்பது குறித்து அவர்கள் மேலும் மேலும் கருத்து தெரிவிக்கின்றனர். ஆனால் NHRAP ஐ.நா அமைப்பிற்கு சொந்தமான கடமைகளை நிறைவேற்றுவதில் தோல்வியுற்றதோடு, அவர்களிடமிருந்து பெறப்பட்ட பரிந்துரைகளும் தோல்வியுற்றன. 2017 ஆம் ஆண்டின் 61 ஆம் அமர்வுகளில் (E/C.12/LKA/CO/5 Sec C:14 P4) இலங்கையின் அரசாங்கமானது “பாகுபாடு அல்லாத விவாதத்தை விரிவுபடுத்த வேண்டும் என பரிந்துரைத்துள்ள பொருளாதார, சமூக மற்றும் கலாசார உரிமைகள் குழு அரசியலமைப்பின் 12 (2) பிரிவில் பாலியல் நோக்குநிலை அடங்கும். “

இந்த வகையான முரண்பாடுகள், நாட்டின் மக்கள் என சிறுபான்மை பாலியல் சார்புடைய நபர்களை இலங்கை அரசு அங்கீகரிக்கவில்லை என்பதை நிரூபிக்கிறது; சமுதாயத்தில் செயலூக்கமுள்ள பங்களிப்பாளர்களாக இருப்பவர், வேறு எவருக்கும் பாதுகாக்கப்பட வேண்டும். எங்கள் பாலியல் சார்புகள் மற்றும் எங்கள் பாலின அடையாளம் மற்றும் வெளிப்பாடுகள் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் பாரபட்சமின்றி வாழ்வதற்கு உரிமை உண்டு. LGBTIQ குழுமத்தின் 134 ஆண்டு கால குற்றவியல் மற்றும் முறையான பாகுபாடு ஒரு முடிவுக்கு வந்துள்ளது என்பதை நாம் அறிந்திருக்கிறோம். இலங்கை அரசாங்கத்தின் வெளிப்படையான பாதுகாப்பு தேவைப்படும் ஒரு பாதிக்கப்படக்கூடிய குழுவின் ஒரு பகுதியாக நாம் ஒப்புக் கொள்ளப்படுகிறோம்.

Published by

Leave a Reply